Globalnews

September 27, 2023 2:44 pm

ലോക അൽഷിമേഴ്‌സ് ദിനം: അൽഷിമേഴ്‌സ് രോഗ സാധ്യത കുറയ്ക്കാൻ നിങ്ങൾ ദിവസവും ചെയ്യേണ്ട 7 കാര്യങ്ങൾ

ലോക അൽഷിമേഴ്‌സ് ദിനം: അൽഷിമേഴ്‌സിന് ചികിത്സയില്ലെങ്കിലും ചില ജീവിതശൈലികൾ പിന്തുടരുന്നതിലൂടെ രോഗം ഒഴിവാക്കാം. 

 അൽഷിമേഴ്‌സ് സാധ്യത കുറയ്ക്കാൻ സഹായിക്കുന്ന ജീവിതശൈലി ശീലങ്ങൾ
1. ഹൃദയാരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണക്രമം സ്വീകരിക്കുക
തലച്ചോറിന്റെ ആരോഗ്യം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് പഴങ്ങൾ, പച്ചക്കറികൾ, ധാന്യങ്ങൾ, മെലിഞ്ഞ പ്രോട്ടീനുകൾ എന്നിവയിൽ സമൃദ്ധമായ ഭക്ഷണക്രമം വളർത്തുക. മസ്തിഷ്ക വീക്കം, ഓക്സിഡേറ്റീവ് സമ്മർദ്ദം എന്നിവയെ ചെറുക്കുന്ന സരസഫലങ്ങൾ, ഇലക്കറികൾ എന്നിവ പോലുള്ള ആന്റിഓക്‌സിഡന്റുകളാൽ സമ്പന്നമായ ഭക്ഷണങ്ങൾക്ക് മുൻഗണന നൽകുക. കൂടാതെ, അൽഷിമേഴ്‌സ് സാധ്യത കുറയ്ക്കുന്നതിന് സാൽമൺ, വാൽനട്ട് തുടങ്ങിയ സ്രോതസ്സുകളിൽ നിന്നുള്ള ഒമേഗ-3 ഫാറ്റി ആസിഡുകൾ ഉൾപ്പെടുത്തുക.
 2. സ്ഥിരമായ ശാരീരിക പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ ഏർപ്പെടുക
മൊത്തത്തിലുള്ള ആരോഗ്യം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനും അൽഷിമേഴ്‌സിന്റെ സംവേദനക്ഷമത കുറയ്ക്കുന്നതിനും സ്ഥിരമായ ഒരു വ്യായാമ മുറ സ്ഥാപിക്കുക. ആഴ്ചയിൽ കുറഞ്ഞത് 150 മിനിറ്റ് മിതമായ തീവ്രതയുള്ള എയറോബിക് വ്യായാമത്തിനോ 75 മിനിറ്റ് തീവ്രമായ പ്രവർത്തനത്തിനോ വേണ്ടി പരിശ്രമിക്കുക. വ്യായാമം മെച്ചപ്പെട്ട സെറിബ്രൽ രക്തചംക്രമണം ഉത്തേജിപ്പിക്കുകയും മസ്തിഷ്ക സംരക്ഷണ സംയുക്തങ്ങളുടെ പ്രകാശനം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും മസ്തിഷ്ക കോശങ്ങളുടെ ആരോഗ്യം നിലനിർത്തുകയും ചെയ്യുന്നു.

3. മാനസിക ഉത്തേജനം വളർത്തുക
പതിവ് വെല്ലുവിളികളിലൂടെ നിങ്ങളുടെ കോഗ്നിറ്റീവ് ഫാക്കൽറ്റികളെ നിലനിർത്തുക. വായന, പസിലുകൾ, പുതിയ കഴിവുകൾ സമ്പാദിക്കുക, ബൗദ്ധികമായി ഉത്തേജിപ്പിക്കുന്ന സംഭാഷണങ്ങളിൽ പങ്കെടുക്കുക തുടങ്ങിയ പ്രവർത്തനങ്ങൾ വൈജ്ഞാനിക ശേഖരണത്തെ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നു, അൽഷിമേഴ്‌സ് ലക്ഷണങ്ങളുടെ ആരംഭം വൈകിപ്പിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്.
 4. ഗുണനിലവാരമുള്ള ഉറക്കത്തിന് മുൻഗണന നൽകുക
7-9 മണിക്കൂർ രാത്രി വിശ്രമം ലക്ഷ്യമാക്കി നിങ്ങളുടെ തലച്ചോറിന് ആവശ്യമായ പുനഃസ്ഥാപിക്കുന്ന ഉറക്കം നൽകുക. അപര്യാപ്തമായ ഉറക്ക രീതികളും ഉറക്കവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട തകരാറുകളും ഉയർന്ന വൈജ്ഞാനിക തകർച്ചയും അൽഷിമേഴ്‌സ് അപകടസാധ്യതയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

5. സമ്മർദ്ദം നിയന്ത്രിക്കുക
വിട്ടുമാറാത്ത സമ്മർദ്ദം തലച്ചോറിന്റെ ആരോഗ്യത്തെ ദോഷകരമായി ബാധിക്കും. നിങ്ങളുടെ ദിനചര്യയിൽ സമ്മർദം കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള സാങ്കേതിക വിദ്യകൾ ഉൾപ്പെടുത്തുക, അതായത് മൈൻഡ്ഫുൾനെസ് മെഡിറ്റേഷൻ, യോഗ, ആഴത്തിലുള്ള ശ്വസന വ്യായാമങ്ങൾ അല്ലെങ്കിൽ ആസ്വാദ്യകരമായ ഹോബികൾ. സ്ട്രെസ് ലെവലുകൾ കുറയ്ക്കുന്നത് അമിതമായ കോർട്ടിസോൾ ഉൽപാദനം മൂലമുണ്ടാകുന്ന ദോഷങ്ങളിൽ നിന്ന് നിങ്ങളുടെ തലച്ചോറിനെ സംരക്ഷിക്കും.

6. സാമൂഹിക ബന്ധങ്ങൾ നട്ടുവളർത്തുക
മസ്തിഷ്ക ആരോഗ്യത്തിന്റെ മൂലക്കല്ലാണ് സാമൂഹിക ഇടപെടൽ. സുഹൃത്തുക്കളുമായും കുടുംബാംഗങ്ങളുമായും പതിവായി ഇടപഴകുക, ഗ്രൂപ്പ് പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ പങ്കെടുക്കുക, സാമൂഹിക ബന്ധങ്ങൾ പരിപോഷിപ്പിക്കുക എന്നിവ വൈജ്ഞാനിക പ്രവർത്തനത്തെ സംരക്ഷിക്കും. ഏകാന്തതയും ഒറ്റപ്പെടലും അൽഷിമേഴ്‌സ് സാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.
 7. വിട്ടുമാറാത്ത ആരോഗ്യ അവസ്ഥകൾ നിരീക്ഷിക്കുക
 നിങ്ങളുടെ മൊത്തത്തിലുള്ള ആരോഗ്യത്തിൽ ജാഗ്രത പുലർത്തുക, പ്രത്യേകിച്ച് രക്തസമ്മർദ്ദം, പ്രമേഹം, ഉയർന്ന കൊളസ്ട്രോൾ തുടങ്ങിയ അവസ്ഥകൾ, അൽഷിമേഴ്‌സ് സാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനാൽ. ഈ അവസ്ഥകൾ ഫലപ്രദമായി കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ നിങ്ങളുടെ ആരോഗ്യ പരിരക്ഷാ ദാതാവുമായി അടുത്ത് സഹകരിക്കുക.

“നിങ്ങളുടെ ദൈനംദിന ജീവിതത്തിൽ ഈ ശീലങ്ങൾ സ്വീകരിക്കുന്നത് നിങ്ങളുടെ അൽഷിമേഴ്‌സിന്റെ അപകടസാധ്യത ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കും. സ്ഥിരമായ, ദീർഘകാല പരിശീലനം അവയുടെ ഫലപ്രാപ്തിക്ക് നിർണായകമാണ്. കൂടാതെ, നിങ്ങളുടെ പ്രത്യേക ആവശ്യങ്ങൾക്കും അപകടസാധ്യതകൾക്കും അനുയോജ്യമായ ഒരു മസ്തിഷ്ക-ആരോഗ്യകരമായ ജീവിതശൈലി രൂപപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള വ്യക്തിഗത മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശത്തിനായി ഒരു ഹെൽത്ത് കെയർ പ്രൊഫഷണലുമായി ബന്ധപ്പെടുക. നിങ്ങളുടെ മസ്തിഷ്കത്തിനായുള്ള മുൻകരുതൽ പരിചരണം നിങ്ങളുടെ പ്രായത്തിനനുസരിച്ച് ഊർജ്ജസ്വലവും ബോധപൂർവമായതുമായ ജീവിതം ആസ്വദിക്കാനുള്ള സാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നു,” ഡോ കപൂർ പറയുന്നു


Scroll to Top