Globalnews

September 27, 2023 1:16 pm

വിശ്വസനീയമായ ആരോപണങ്ങൾ ഇന്ത്യയുമായി ബന്ധമുണ്ടെന്ന് ജസ്റ്റിൻ ട്രൂഡോ പറഞ്ഞു

Add Your Heading Text Here

ബ്രിട്ടീഷ് കൊളംബിയയിൽ ഒരു പ്രമുഖ സിഖ് നേതാവിനെ വെടിവെച്ചുകൊന്ന സംഭവത്തിൽ ഇന്ത്യൻ സർക്കാരിന് പങ്കുണ്ടെന്ന് വിശ്വസനീയമായ ആരോപണങ്ങളുണ്ടെന്ന് കാനഡ പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.
ജസ്റ്റിൻ ട്രൂഡോയുടെ ആരോപണങ്ങൾ ന്യൂഡൽഹിയിൽ നിന്ന് ശത്രുതാപരമായ പ്രതികരണത്തിനും ഒരു റൗണ്ട് നയതന്ത്ര പുറത്താക്കലുകൾക്കും കാരണമായി, രണ്ട് ജി 20 രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള ഭിന്നത രൂക്ഷമാക്കി.
വലിയ സിഖ് സമൂഹമുള്ള വാൻകൂവറിന്റെ പ്രാന്തപ്രദേശമായ സറേയിൽ ജൂണിൽ ഹർദീപ് സിംഗ് നിജ്ജാറിനെ കൊലപ്പെടുത്തിയതിന് പിന്നിൽ ന്യൂഡൽഹിയിലെ "ഏജൻറുമാരാണോ" എന്ന് കനേഡിയൻ അധികൃതർ അന്വേഷിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ദേശീയ സുരക്ഷാ സേവനങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള രഹസ്യാന്വേഷണ വിഭാഗത്തെ ഉദ്ധരിച്ച് ട്രൂഡോ തിങ്കളാഴ്ച പാർലമെന്റിൽ പറഞ്ഞു.
“ഇന്ത്യൻ സർക്കാരിന്റെ ഏജന്റുമാരും ഒരു കനേഡിയൻ പൗരന്റെ കൊലപാതകവും തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്തെക്കുറിച്ചുള്ള വിശ്വസനീയമായ ആരോപണങ്ങൾ കനേഡിയൻ സുരക്ഷാ ഏജൻസികൾ സജീവമായി പിന്തുടരുന്നു,” ട്രൂഡോ പറഞ്ഞു. "കനേഡിയൻ മണ്ണിൽ ഒരു കനേഡിയൻ പൗരനെ കൊലപ്പെടുത്തുന്നതിൽ ഒരു വിദേശ സർക്കാരിന്റെ ഏതെങ്കിലും പങ്കാളിത്തം നമ്മുടെ പരമാധികാരത്തിന്റെ അസ്വീകാര്യമായ ലംഘനമാണ്."
കഴിഞ്ഞയാഴ്ച ജി20 ഉച്ചകോടിക്കിടെ ന്യൂഡൽഹിയിൽ നടന്ന കൂടിക്കാഴ്ചയിൽ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുമായി താൻ ആരോപണങ്ങൾ ഉന്നയിച്ചതായി ട്രൂഡോ പാർലമെന്റിൽ പറഞ്ഞു.
ഒരു ഉന്നത ഇന്ത്യൻ നയതന്ത്രജ്ഞനെ തിങ്കളാഴ്ച കാനഡയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കിയതായി രാജ്യത്തിന്റെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി മെലാനി ജോളി പറഞ്ഞു. “ഞങ്ങൾ എല്ലായ്‌പ്പോഴും കാനഡക്കാരെ സംരക്ഷിക്കും,” ജോളി മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു. "ഇന്ത്യയുടെ പൂർണ്ണ സഹകരണം ഇതിന്റെ അടിത്തട്ടിലെത്തുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു."
ട്രൂഡോയുടെ പ്രസ്താവനയും ജോളിയുടെ പരാമർശങ്ങളും അസംബന്ധവും പ്രചോദനാത്മകവുമാണെന്ന് ഇന്ത്യൻ സർക്കാർ ചൊവ്വാഴ്ച തള്ളിക്കളഞ്ഞു.
“സമാനമായ ആരോപണങ്ങൾ കനേഡിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി ഞങ്ങളുടെ പ്രധാനമന്ത്രിയോട് ഉന്നയിച്ചു, അവ പൂർണ്ണമായും നിരസിച്ചു,” ഇന്ത്യയുടെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു. "ഞങ്ങൾ നിയമവാഴ്ചയോട് ശക്തമായ പ്രതിബദ്ധതയുള്ള ഒരു ജനാധിപത്യ രാഷ്ട്രീയമാണ്."
മുതിർന്ന കനേഡിയൻ നയതന്ത്രജ്ഞനോട് രാജ്യം വിടാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടതായും ഇന്ത്യൻ സർക്കാർ അറിയിച്ചു. “ഞങ്ങളുടെ ആഭ്യന്തര കാര്യങ്ങളിൽ കനേഡിയൻ നയതന്ത്രജ്ഞരുടെ ഇടപെടലിലും ഇന്ത്യാ വിരുദ്ധ പ്രവർത്തനങ്ങളിലെ അവരുടെ പങ്കാളിത്തത്തിലും ഇന്ത്യൻ സർക്കാരിന്റെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ആശങ്കയെ ഈ തീരുമാനം പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നു,” ന്യൂഡൽഹി പറഞ്ഞു.
ഇന്ത്യയും കാനഡയും തമ്മിലുള്ള ബന്ധവും അവരുടെ രണ്ട് പ്രധാനമന്ത്രിമാരും തമ്മിലുള്ള വ്യക്തിപരമായ ബന്ധവും വളരെക്കാലമായി വഷളായിരുന്നു. കാർഷിക നിയമത്തിന്റെ ആസൂത്രിതമായ നവീകരണം ഉപേക്ഷിക്കാൻ മോദിയെ നിർബന്ധിച്ച പ്രതിഷേധ കർഷകർക്ക് അനുകൂലമായി ട്രൂഡോ സംസാരിച്ചതിന് ശേഷം 2020 ൽ ഒട്ടാവ ഇടപെട്ടെന്ന് ന്യൂഡൽഹി ആരോപിച്ചു. ആസൂത്രിതമായ സ്വതന്ത്ര വ്യാപാര കരാറിനെക്കുറിച്ചുള്ള ചർച്ചകൾ ഇരു രാജ്യങ്ങളും കഴിഞ്ഞയാഴ്ച താൽക്കാലികമായി നിർത്തി.
കാനഡയിൽ ഏകദേശം 800,000 സിഖുകാർ താമസിക്കുന്നുണ്ട്, അവരിൽ പലരും ടൊറന്റോയുടെ പ്രാന്തപ്രദേശമായ സറേയിലും ബ്രാംപ്ടണിലും താമസിക്കുന്നു. ഇന്ത്യയുടെ വടക്കൻ പഞ്ചാബ് സംസ്ഥാനത്ത് ഒരു പരമാധികാര രാഷ്ട്രം സൃഷ്ടിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്ന ഖാലിസ്ഥാൻ സ്വാതന്ത്ര്യ സമരത്തെ ചില സിഖ് കനേഡിയൻമാർ പിന്തുണയ്ക്കുന്നു.
ഇന്ത്യൻ സർക്കാർ ഈ പ്രസ്ഥാനത്തെ അപലപിക്കുകയും കാനഡ സിഖ് വിഘടനവാദികൾക്ക് അഭയം നൽകുന്നുവെന്ന് ദീർഘകാലമായി ആരോപിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു, ചൊവ്വാഴ്ച അവരെ "ഖലിസ്ഥാൻ ഭീകരരും തീവ്രവാദികളും" എന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ചത് "ഇന്ത്യയുടെ പരമാധികാരത്തിനും പ്രാദേശിക അഖണ്ഡതയ്ക്കും ഭീഷണിയായി തുടരുന്നു".
"കനേഡിയൻ രാഷ്ട്രീയ നേതാക്കൾ അത്തരം ഘടകങ്ങളോട് പരസ്യമായി സഹതാപം പ്രകടിപ്പിച്ചത് ആഴത്തിലുള്ള ആശങ്കയാണ്," ന്യൂഡൽഹി പറഞ്ഞു.
സിഖ് ദേശീയവാദിയായ നിജ്ജാറിനെതിരെ ഇന്ത്യൻ സർക്കാർ ഭീകരവാദം ആരോപിക്കുകയും അറസ്റ്റിന് പാരിതോഷികം നൽകുകയും ചെയ്തിരുന്നു. 2016-ൽ, ന്യൂ ഡൽഹിയുടെ ആരോപണങ്ങൾ അടിസ്ഥാനരഹിതമാണെന്ന് വിളിച്ച് ട്രൂഡോയ്ക്ക് നിജ്ജാർ ഒരു കത്ത് എഴുതി, തന്റെ ആക്ടിവിസം "സമാധാനപരവും ജനാധിപത്യപരവും കനേഡിയൻ ചാർട്ടർ ഓഫ് റൈറ്റ്സ് ആന്റ് ഫ്രീഡംസിന് കീഴിൽ സംരക്ഷിക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു" എന്ന് പറഞ്ഞു.
കാനഡയിലെ വേൾഡ് സിഖ് ഓർഗനൈസേഷൻ നിജ്ജാറിനെ ഗുരുദ്വാരയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ കൊലപ്പെടുത്തിയതിനെ - സിഖ് ആരാധനാലയം, അദ്ദേഹം പ്രസിഡന്റായിരുന്നിടത്ത് - "കൊലപാതകം" എന്ന് വിളിക്കുകയും ഇന്ത്യയുടെ പങ്ക് അന്വേഷിക്കാൻ ഒട്ടാവയോട് ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു. തിരിച്ചറിഞ്ഞിട്ടില്ലെങ്കിലും മൂന്ന് പ്രതികളെ തിരിച്ചറിഞ്ഞതായി ബ്രിട്ടീഷ് കൊളംബിയ പോലീസ് കഴിഞ്ഞ മാസം പറഞ്ഞു. ആരെയും അറസ്റ്റ് ചെയ്തിട്ടില്ല.
കാനഡയിലെ ന്യൂ ഡെമോക്രാറ്റിക് പാർട്ടിയുടെ നേതാവും സിഖ് മതവിശ്വാസിയുമായ ജഗ്മീത് സിംഗ്, "നരേന്ദ്രമോദിയെ പ്രതിക്കൂട്ടിലാക്കുന്നതുൾപ്പെടെ, നീതിക്കുവേണ്ടിയുള്ള ശ്രമത്തിൽ ഒരു കല്ലും ഉപേക്ഷിക്കില്ലെന്ന്" X, മുമ്പ് ട്വിറ്ററിൽ പറഞ്ഞു.
ഈ വർഷം കാനഡയിലും മറ്റിടങ്ങളിലും നടന്ന ഖാലിസ്ഥാൻ അനുകൂല പ്രതിഷേധങ്ങൾ മോദിയുടെ ഹിന്ദു ദേശീയ സർക്കാരിനെ പ്രകോപിപ്പിച്ചു, സാൻഫ്രാൻസിസ്കോയിലും ലണ്ടനിലുമുള്ള ന്യൂഡൽഹിയുടെ നയതന്ത്ര ദൗത്യങ്ങളെ ആക്രമിക്കുന്ന പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെ പിന്തുണക്കാർ.
ജൂലൈയിൽ, ടൊറന്റോയിൽ പ്രതിഷേധക്കാർ "ഖാലിസ്ഥാൻ സ്വാതന്ത്ര്യ റാലി" സംഘടിപ്പിക്കുകയും നിജ്ജാറിന്റെ മരണത്തിൽ പങ്കുണ്ടെന്ന് ആരോപിച്ച് ഇന്ത്യൻ നയതന്ത്രജ്ഞർക്കെതിരെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തതിനെത്തുടർന്ന് ഇന്ത്യ ന്യൂഡൽഹിയിലെ കാനഡ ഹൈക്കമ്മീഷണറെ വിളിച്ചുവരുത്തി

Scroll to Top